Kotu ta yankewa wasu Mutum uku hukuncin kisa ta Hanyar Rataya Adalilin Yi Wa Ɗalibar Unilorin 300 Fyade Har Ta Mutu
Bayan shekara ɗaya da rabi ne ake taƙaddama a kan shari’a, a ranar Talata ne babbar kotun jihar Kwara ta yanke wa waɗanda suka kashe Olajide Blessing Omowumi, ɗalibar jami’ar Ilorin mai mataki 300 a hukuncin kisa ta hanyar rataya.
Marigayiyar, wadda zata cika shekaru 26 a bana, an yi mata fyade tare da kashe ta a hannun maharan.
Alkalin kotun, Ibrahim Yusuf, wanda ya yanke hukuncin, ya zartar wa waɗanda ake tuhumar masu laifi kamar haka:-
Abdulazeez Ismail, Ajala Oluwatimileyin, da Oyeyemi Omogbolahan, bisa laifukan kisan kai da kuma fashi da makami, inda alƙalin ya bayar da umarnin a kashe su ta hanyar rataya.
"Ina umurtar Abdulazeez Ismail, Ajala Oluwatimileyin, da Oyeyemi Omogbolahan, da a rataye su da wuya har sai an tabbatar da mutuwar su," in ji alkalin.
A hukuncin da aka yanke mai shafuka 165, wanda aka zartar na tsawon sa’o’i hudu, kotun ta kuma yanke wa waɗanda ake tuhuma na hudu da na biyar hukuncin daurin shekaru uku a gidan yari saboda samun su da laifin sata.
Tun da farko dai kotun ta sallami waɗanda ake tuhuma na shida da na bakwai da kuma na takwas tare da wanke su. Abdullateef Abdulrahman, Daud Aderayo, da Akande Oladoja, saboda ba a same su da laifin komai ba.
A hukuncin da aka yanke, an tsinci gawar marigayiyar da rana da tare da raunuka a jikin ta, hannayenta ɗaure a bayanta, da tawul dakuma ƙyallen tawul rufe a fuskar ta.
Alƙalin ya ƙara da cewa, bayanin da aka saba, wanda za a iya dogaro da shi bisa doka, ya nuna cewa marigayiyar ta yi ta fama da masu kisan gilla har sai da aka tura ta, ta daɗi, yayin da masu laifi na ɗaya da na ukku suka yanke mata hukuncin kisa na biyu da ya aikata wannan aika-aika. na fyaɗe.
Ya ce an yi wa marigayiyar fyade har ta mutu ne a ranar 2 ga watan Yuni, 2021, a masaukinta da ke unguwar Tanke a Ilorin, sannan aka jefa mata wata takarda a kirjinta ɗauke da sakon ‘Babu gafara ga ɗalibar Unilorin.
A hukuncin da aka yanke, Messrs Ismail, Oluwatimileyin da Omogbolahan sun haɗa baki wajen yi wa marigayiyar fashin wayar salula ta Samsung Galaxy A2 Core, Laptop Acer Aspire baƙar fata guda ɗaya, ciki harda mota.
An gurfanar da waɗanda suka kashen ne a kan tuhume-tuhume 11 da suka haɗa da kisan kai, fyade, fashi da makami, da mallakar makamai ba bisa ƙa’ida ba, da dai sauransu.
Da yake mayar da martani kan hukuncin, lauyan masu shigar da ƙara kuma tsohon babban lauya kuma kwamishinan shari’a, Salman Jawondo, ya shaidawa manema labarai bayan zaman kotun cewa adalci ya kama waɗanda suka aikata laifin.
“Ko da yake wanda ake tuhuma na uku, wanda kuma aka samu da laifin fyade, an yanke masa hukuncin daurin rai da rai, ba a nan ko can ba. Idan aka hukunta wani, ɗaurin rai da rai ba ya inganta komai,” inji shi.
Mista Jawondo ya ci gaba da bayanin cewa, “Game da waɗanda ake tuhuma na huɗu da na biyar, an same su da laifin haɗa baki wajen sata da kuɗi a asusun bankin marigayiyar.
“Ka san bayan kashe ta ne suka ɗauki katin ATM ɗinta, da katin SIM na waya suka mallake..
“Sun canza mata kalmar sirri ne ta hanyar kayan aiki na waɗanda ake ƙara na huɗu da na biyar, waɗanda kwararru ne a harkar sarrafa kwamfuta, suka kuma karɓi wasu kuɗaɗe ta hanyar canja wuri, adadinsu ya kai N149,000.
“An same su da laifin haɗa baki da sace-sace. Don haka an yanke musu hukuncin daurin shekaru uku a gidan yari don su yi aiki tare. Domin haɗa baki, shekara ɗaya, ga babban laifi, shekaru uku, wanda ya fara daga ranar da aka kama su.”
RAHOTO:- COMRD YUSHA'U GARBA SHANGA
